Nyumbani Habari ALIFANYA AMB. (DKT) AMINA MOHAMMED ATOA WHISKY KWA MLEVI ANAYEPONA?

ALIFANYA AMB. (DKT) AMINA MOHAMMED ATOA WHISKY KWA MLEVI ANAYEPONA?

by admin
Makala haya yanapatikana pia katika lugha zifuatazo:

Kanuni ya Equity inashikilia kwamba "anayeingia kwenye usawa lazima aje na mikono safi."

Fundisho la kuwa na mikono safi limekuwa likizunguka vichwani mwa waangalizi wengi wa soka barani Afrika na Ulimwenguni kufuatia shambulio la ghafla dhidi ya Shirikisho la Soka la Kenya (Shirikisho la Soka la Kenya - FKF) wiki iliyopita na Serikali ya Kenya.

Yote yalianza wakati Waziri wa Michezo wa Kenya – Dkt. Amina Mohammed – alipopokea ripoti ya ukaguzi kutoka kwa Msajili wa Michezo wa Kenya kuhusu masuala ya kifedha ya FKF na msisitizo maalum wa fedha zilizotolewa kwa FKF na hazina kupitia kwa ufadhili wa Wizara ya Michezo ya Kenya.

Dkt. Amina Mohamed: Fursa nzuri lakini inayotumia vibaya FKF.

Wote walikuwa waangalifu kutotaja malipo ya FIFA yanayofikia mamilioni ya dola kwa sababu Baraza la Uongozi la Soka Ulimwenguni linapendelea Serikali ziwe na mtazamo wa kuona-usio na uovu, kusikia-usisikie na kusema-kuto-ovu kuhusu jinsi pesa hizi zinavyotumika. na maafisa wa FA.

FIFA kwa kawaida hutuma ujumbe wa ukaguzi kwa wanachama wake wa Kiafrika kwa kufuata sheria zake, ikiwa tu ripoti za ukaguzi ni za lazima kwa kuendelea kwa utoaji wa fedha hizi.

Hata hivyo, ripoti ya ukaguzi wa Serikali ya Kenya ilinasa taswira ya kutatanisha ya wizi uliokithiri na kutokujali katika uendeshaji wa masuala ya Shirikisho.

Mara tu baada ya kupokea ripoti hii, Dkt Mohammed aliamuru kuvunjiliwa mbali kwa FKF na nafasi yake kuchukuliwa na kamati ya waangalizi iliyoteuliwa na Serikali (CC), ambayo ilichukua Makao Makuu ya FKF ikiandamana na kikosi kamili cha polisi.

Siku hiyo hiyo, Kurugenzi ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai ya Kenya (DCI) ilimchukua Rais wa FKF Nick Mwendwa kutoka kambi walimokuwa wanakaa wachezaji wa Timu ya Taifa ya Soka, na kumweka rumande mwishoni mwa juma kabla ya kumfikisha Mahakamani tarehe 15.th Novemba 2021.

Nick “tricky Nicky” Mwendwa: Maendeleo yaliyokamatwa.

FIFA ilikumbwa na msururu huu wa matukio ya kasi, yakija kama ilivyokuwa wakati huo huo ikishughulikia mechi za kufuzu kwa Kombe la Dunia na machafuko yao barani Afrika, inayoendesha Shirikisho la Soka la Afrika (CAF) ambalo sasa ni Idara ya FIFA baada ya kupongezwa na viongozi wake waliochaguliwa na kujaribu kutarajia matukio kama hayo katika nchi kama Zimbabwe, ambapo Tume yake ya Michezo na Burudani sasa imevunja Chama cha Soka cha Zimbabwe (ZIFA).

Waziri wa Vijana, Michezo, Sanaa na Burudani nchini Zimbabwe ndiye mshindi wa medali ya 7 ya Olimpiki katika Kuogelea, mkuu Kirsty Coventry.

Kirsty Coventry: Waziri wa Michezo wa Zimbabwe.

Labda kuna somo la kujifunza kutoka kwa haya yote, kwamba wanawake wana kizingiti cha chini cha wizi na kutokujali kuliko wenzao wa kiume?

Au labda tulizungumza mapema sana?

Nchini Kenya, Katibu Mkuu wa FIFA Mme. Fatma Samoura alifanya mkutano mtandaoni tarehe 17th Novemba 2021 na Waziri wa Michezo wa Kenya ili kujadili hali inayoendelea. Wote wawili walifaulu kuwa wanadiplomasia, mkutano huo unaelekea ulikuwa jaribio la kuinuana na kupata hisia ya uwezekano wa kusuluhisha maelewano kutoka kwa kila mmoja.

Baada ya mkutano huo, imeripotiwa kuwa makubaliano ni kwamba hali ilivyo bado (CC kusimamia masuala ya FKF) na mkutano mwingine wa mapitio utafanyika baada ya wiki moja.

Mama. Fatma Samoura: FIFA SG mwenye asili ya Senegal.

Wakati huo huo, Nick Mwendwa pia alitengeneza 2 zakend kufikishwa mahakamani, akifuatana na mawakili wake wa "slayqueen", kwa uamuzi wa ombi la Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) la kumshikilia kwa siku 14 kabla ya kupendelea mashtaka dhidi yake.

Badala yake Mahakama ilimpa DPP siku 7 kupendelea mashtaka rasmi dhidi ya Mwendwa au kusitisha kesi nzima, na kumruhusu bondi ya pesa taslimu aliyokuwa ameweka tarehe 15.th Novemba, kuendelea kusimama mdhamini kwa wakati huu.

Ajabu ni kwamba mara baada ya kikao hiki cha mahakama, mawakili wa Mwendwa walihojiwa na vyombo vya habari nje kidogo ya ukumbi wa mahakama, na ni wazi hawakuweza kujisaidia, walitema mkakati wao wa kisheria kwa kila mtu, akiwemo DPP.

Wau! Hawa jamaa waliimba kama canaries...

Kwa mfano, walidai uhalali wa ripoti ya ukaguzi wa Msajili wa Michezo na kuashiria kuwa kuna uwezekano wa kuiwekea pingamizi la awali, huku pia wakilalamikia kuwa Waziri wa Michezo analidharau Bunge kwa kukwepa kujitokeza kujibu maswali yake. .

Rais wa FKF Nick Kithuku Mwendwa (aliyefungwa pingu).

Shida ya mawakili ambao pia ni wanasiasa wa sasa au wanaotaka kuwa wanasiasa ni kwamba mara nyingi wanachanganyikiwa kati ya njia gani ya kuchukua kesi ya aina hii, ya kisiasa au ya kisheria tu.

Bado, mawakili hao hao wangetaka kukamua utangazaji mwingi kuhusu kesi hiyo iwezekanavyo kwa kucheza kwenye jumba la sanaa na kamera, kwa nia ya kukata rufaa kwa maeneo bunge yao ya kisiasa.

Mwishowe, wangetaka pia kubana pesa nyingi iwezekanavyo kutoka kwa mshtakiwa, katika kesi hii Nick "tricky Nicky" Mwendwa, haswa kwa sababu ni wazi kwamba yeye ni kioevu kutokana na kupata pesa zote za Serikali na FIFA.

Wakati huo huo, DPP alikuwa na uwezekano wa kuchukua maelezo kwa siri, na atatayarisha mashtaka yake ipasavyo, akirekebisha mara kwa mara mashtaka (kama inavyoruhusiwa kisheria) dhidi ya Mwendwa ili kuendana na hali hiyo hadi pale watakapompigilia msumari.

Zaidi ya hayo, hii ni ngoma ya ufunguzi wa mzozo wa kisheria ambao utachukua angalau miaka 5, na wanachama wengine wa kamati Tendaji ya FKF bado hawajafikishwa kwa mashtaka ambayo yangejumuisha pia ujumuishaji wa mashtaka na yale ya Mwendwa.

Wajumbe wa zamani na wa sasa wa Kamati Tendaji ya FKF ambao wanatazamiwa kushtakiwa katika kesi hii ya jinai ni pamoja na Wasimamizi wa zamani na wa sasa wa Nairobi Chris Amimo na Micheal Majua Ouma, Makamu wa Rais Doris Atieno na Mkurugenzi Mtendaji Barry Otieno.

Mwanachama wa EXCO wa Nairobi FKF Micheal Majua Ouma

Ole wake Mwendwa ikiwa hatima itakula njama na FIFA na Serikali kumfungia nje kabisa FKF kwa siku zijazo zinazoonekana, na hawezi tena kurudisha akiba yake ya pesa kutoka kwa kisima cha FIFA kinachojaza mauzo.

Mwendwa angeshauriwa vyema kuachana na huduma za mawakili hawa wanaotafuta usikivu haraka na kwa haraka, na kuajiri mmoja wa mawakili wa kesi walio kimya ingawa wanafaa kwa ukatili kushughulikia kesi kimya kimya, bila mbwembwe.

Swali la dola milioni ni je, Rais wa FKF Mwendwa, ambaye sasa anahudumu 2nd mwaka wa 2nd muda wa kuwa madarakani hivi majuzi tu umekuwa mjanja na je, kumtupia kitabu halisi cha sheria kutakuwa jibu la sawia?

Jibu sawia kwa nini, unaweza kujiuliza?

Kwa nini tuamini kuwa Waziri wa Michezo Dkt Amina Mohammed na Naibu wake Joe Okudo hawakuwa wawezeshaji wa Mwendwa?

PS Joe Okudo: Tunaweka mawazo wazi kumhusu kwa sasa ingawa tunajua yeye ni sehemu ya makundi yenye uchu na yaliyokita mizizi katika michezo ya Kenya.

Utazamaji wa ripoti ya ukaguzi unaonyesha juhudi za kila mara za kumrushia Mwendwa pesa licha ya maswali yaliyoibuka tangu mwaka wa 2018 wakati mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali wa Kenya alipouliza maswali kadhaa.

Kulikuwa pia na mzozo wa hadharani na sehemu ya vyombo vya habari kuhusu jinsi Mwendwa alivyozamisha dola milioni 1.25 katika kampuni ya Kiingereza ili kununua 2.nd-mkono OB Van kutoka Supersport. Pesa ambazo zinaonekana kutoweka kwenye shimo jeusi na OB Van zilirejeshwa kwa wamiliki wake.

Baada ya kashfa za hali ya juu kama hizi, kwa nini mtu yeyote atoe pesa nyingi za umma kwa uzembe huu wa uzembe?

Mnamo 2019, aliyekuwa PS Kirimi Kaberia alikuwa amesimamisha ugawaji wa pesa kwa mashirikisho yote ya michezo, licha ya vocha na matakwa husika kuthibitishwa na kutiwa saini na mamlaka husika.

Kirimi Kaberia: Aliyekuwa PS akiwavalisha nguo waandishi wa habari.

Alipobanwa kwa sababu fulani, angesema kwa hila kwamba alihitaji FKF kujibu pesa zilizotolewa kwa Kenya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 2019 (AFCON 2019) huko Cairo, Misri.

Tangu wakati huo tumegundua kwamba PS Kaberia alikuwa na sababu nyingine za kukataa kutoa pesa zilizoidhinishwa. Ilikuwa na kila kitu kuhusiana na kandarasi zilizotolewa kwa ajili ya ukarabati uliokuwa ukiendelea wa Uwanja wa Taifa (Nyayo).

Inavyoonekana, kandarasi ya urekebishaji huo ilikuwa ya kampuni inayomilikiwa na shemeji ya Kaberia.

Kampuni hiyo ilionekana kwa mara ya kwanza kwenye rada mwaka wa 2017 wakati wa Mashindano ya Riadha ya Dunia ambapo ilipewa kandarasi za juu Ksh. milioni 190 kwa ajili ya usafirishaji na usafishaji wa nguo katika hafla hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mashindano ya Riadha ya Dunia ya 2017 alikuwa Mwenyekiti wa zamani wa Chama cha Raga cha Kenya - Mwangi Muthee - ambaye pia amejitokeza tena katika CC ambayo sasa imechapishwa rasmi, na Waziri wa Michezo Dkt. Amina Mohammed.

Rudi kwa PS Kaberia, ambaye wakati huo alipendelea kutoa malipo kwa wanakandarasi walio karibu naye kuliko kutoa pesa zilizoidhinishwa kwa Mashirikisho ya Michezo. Ukaidi huo ndio uliopelekea hatimaye kuhamishiwa Wizara ya madini.

Picha tunayojaribu kuchora ni kwamba Wizara ya Michezo ina maswali mengi ya kujibu hata kama wanamfuatilia Nick Mwendwa na kushiriki vita vya kufa na FIFA. Kuna masilahi mengi sana na migogoro juu yake.

Usifanye makosa, wakati FIFA SG inakuja kama ya kidiplomasia katika mtazamo wake, FIFA (na aibu yake ya Rais) haitaacha kushikilia kura 54 za Waafrika kwenye Kongamano la FIFA bila mapigano.

Hali nchini Zimbabwe imezidisha uharaka huo, na FIFA sasa inaogopa kihalali athari kubwa barani Afrika kwa kufutwa kwa FA na kuweka kamati za uangalizi na Serikali.

Nchini Djibouti, Serikali imemzuia Rais wa FA Suleiman Waberi kutoka kwa usafiri wowote wa nje, na Mme. Samoura alifanya ziara ya siku 3 mwezi Oktoba nchini humo ili kupinga kesi yake bila mafanikio.

Inayotarajiwa ni Namibia, ambayo inaweza kutiwa moyo na hali ya Kenya kuchukua hatua kama hizo. Nchini Sierra Leone kusimamishwa kwa FIFA kwa miaka 2 kulimalizika na uchaguzi baada ya kusimama kwa miaka 8, na FIFA ilimpandisha Rais wa zamani wa SLFA Isha Johannsen kwenye Baraza la FIFA kwa gharama ya Mrundi Lydia Nsekera.

Isha Johansen: Aliruhusiwa kuua Soka la Sierra Leone na Rais wa FIFA Gianni Infantino kama mwenzake wa Kenya Nick Mwendwa.

Kufikia Jumatano 17th Novemba, FKF ilikuwa imetuma barua pepe kwa wahariri wote wakuu wa vyombo vya habari ikiwa na hoja za kuzungumza kuhusu ukiwa ambao ungefuata nchini Kenya ikiwa FIFA ingesonga mbele kusimamisha Kenya.

Waandishi wa habari ambao wanajulikana sana kwa tabia yao ya kupenda bahasha ya rangi ya kahawia wameruka kwenye uchochezi wa hofu.

Ungehitaji kutoa suala hilo mwonekano mzuri ili kuelewa vyema hali hiyo na kujidhuru kunakoratibiwa na Wizara ya Michezo ya Kenya.

Kituo cha Televisheni cha KTN wiki hii kilikuwa na jopo la watu 4 kujadili hali hiyo ambapo walimwalika Lordvick Aduda, mchezaji wa Gor Mahia FC, GMT Otieno (Octogenarian ambaye ameng'ang'ania bodi ya Waamuzi wa Soka ya Kenya kwa eons), Cynthia Mumbo ( ambao wanawania Urais wa Chama cha Mpira wa Kikapu cha Kenya mapema mwaka huu na ambaye hana ujuzi wowote wa soka au viungo vinavyojulikana) na Makamu Mkuu wa zamani wa FKF Sammy Shollei (aliyejiuzulu kutoka wadhifa wake ndani ya miezi 3 baada ya kuchaguliwa kwenye wadhifa huo).

Katika Kituo kingine cha TV siku hiyo hiyo, Citizen Prime news, mwanahabari aliyeshinda tuzo Waihiga Mwaura aliandaa…isubiri…Jaro Soja! Kwa nini kituo cha umakini kama vile Citizen TV kitaangazia timu ya Gor Mahia ili kujadili masuala mazito kama vile kusimamishwa kwa FIFA?

Gor Mahia mascot Jaro Soja akiwa na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Ushahidi zaidi kuhusu jinsi mkazo wa kupinga usomi umeenea katika jamii nzima ya Kenya.

Wakati anga ya vyombo vya habari ilishikwa na bozo na mascots, Mwendwa alilipa lapdogs wake kuandaa nafasi za twitter ili kuimarisha ujumbe uliopotoka wa FIFA.

Mgombea wa kulipwa wa Urais wa FKF mwaka jana, Boniface Osano amekuwa akijishughulisha sana, akipata washindi kutoka ndani ya FKF na kuandaa nafasi za FIFA.

Mkakati wa FKF umekuwa wa mambo mawili:

Pata wahariri wa vyombo vya habari vinavyoweza kutegemeka ili kukaribisha wanajopo wasio na uwezo na ujuzi mdogo zaidi, huku wakiendesha masimulizi ya ukiwa katika tukio la kupigwa marufuku na FIFA, ili kumshurutisha Dk. Amina Mohammed kurudisha nyuma juhudi zake za kusafisha FKF?

Wizara ya Michezo tayari ilikuwa imesonga mbele na kucheza moja kwa moja mikononi mwa FKF kwa kuruhusu maslahi binafsi kulazimisha uanachama wa CC, jambo ambalo limewafanya washikadau wa kweli wa kandanda kuchukizwa.

Aliyekuwa mchezaji wa Kimataifa wa Kenya Dennis Oliech amekasirishwa na kusikitishwa na muundo wa CC.

Lakini subiri kidogo, hawa viongozi wa zamani wa Raga wanatoka wapi na kwa nini wajumuishwe kwenye kamati ya soka? Wenyeviti wa zamani Mwangi Muthee na Richard Omwela pamoja na mraga wa raga Edward Rombo, wanatoa hisia kwamba soka imeshindwa kuinua viongozi wa kutosha, jambo ambalo tunafahamu kuwa si kweli.

Katika sekretarieti tunaye mbusu-punda mtaalamu Herbert Mwachiro ambaye ana uhusiano wa ndoa na Nick Mwendwa na ambaye aliwahi kuwa Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa FKF katika mwaka wa kwanza wa utawala wa Mwendwa, kabla ya wao kutofautiana.

Mwachiro hana ufahamu kabisa wa mchezo wa soka, au mchezo wowote kwa jambo hilo.

Herbert Mwachiro: Kupitia tasnia ya michezo kwa kujitangaza bila aibu.

CC iliona kurejeshwa kwa Titus Kasuve, ambaye pamoja na marehemu Mohammed Hatimy walibinafsisha soka la Kenya kwa kuunda Football Kenya Limited, kampuni ya kibinafsi ambapo watatu hao walikuwa wanahisa na wangepokea fedha za FIFA katika nafasi zao za kibinafsi.

John Bobby Ogolla…kadiri unavyosema kidogo, ndivyo bora zaidi.

Lakini tafadhali shikilia bia yangu huku nikikuna kichwa, Linda Oguttu ni nani?

Je, yeye ndiye mtangazaji wa habari wa ukubwa zaidi kwenye kituo cha TV cha ndani? Kwa nini hakuna mtu yeyote aliyesikia kuhusu yeye hapo awali akihusishwa na mchezo huo mrembo?

Je, ni kweli kwamba Dk Amina Mohamed alikuwa ametoa hata nafasi kwenye CC kwa mascot maarufu wa EPL Carol Radul?

Yeye ni mzuri kwa kuuza Guinness kwa mashabiki wa Arsenal na EPL lakini hana wazo gumu kuhusu uendeshaji wa mchezo, popote pale.

Ni wazi hili linazua swali, ni vigezo gani vilitumika kuwachuja au kuwateua watu hawa, huku ulimwengu wa soka ukiwa umejaa watu wenye uwezo na uzoefu.

Je, soka la Kenya litakuwa salama mikononi mwa nani kweli?

Jaribio limefanywa la kuunganisha hafifu masaibu yanayomkabili Mwendwa na uchumba wake na Naibu Rais William Ruto, lakini ikiwa alijiingiza katika siasa za mfululizo, basi yeye ni mjinga kuliko anavyoonekana na kusikika.

Marafiki wa Bossom: Rais wa FKF Nick Mwendwa na Naibu Rais William Ruto.

Naibu Rais William Ruto ni janga kwa michezo ikizingatiwa ahadi kuu na uwongo wa wazi ambao husambaa kwa urahisi kuhusu uboreshaji wa miundombinu, lakini leo viwanja vyetu vyote viko kwenye orodha ya FIFA licha ya Wizara ya Michezo kutumia Mabilioni ya Shilingi kutoka kwa FIFA. Mfuko wa Michezo katika ukarabati wa uwanja wa ghost.

DP Ruto anatokea katika jamii ya Wakenya ambayo imetawala mbio za kati na ndefu Ulimwenguni kwa miongo kadhaa. Mafanikio haya ya ubinadamu yanatimizwa kwa uamuzi wa kibinafsi na juhudi za mtu binafsi tofauti na juhudi za timu.

Hii inaweza kuwa sababu inayomfanya kujipamba kwa urahisi kuhusu uwekezaji katika michezo au hata kujitolea kujitolea kuwa waziri wa michezo ambaye ni msomi mdogo na mwenye hadhi ya chini kabisa. Haoni haja ya uwekezaji na umahiri katika michezo kwa sababu watu wake wametawala mchezo bila uwekezaji huo.

Ni mtazamo mbaya sana kwa Rais mtarajiwa.

Mtazamo wake wa michezo ya timu lazima uzingatie tu idadi ya watu ambayo inaweza kuleta kwa viwanja vichache vilivyochakaa, na ambapo anatumai kwamba kwa ushirika, anaweza kujiuza kwa Wakenya kama Rais mtarajiwa anayependa michezo na vijana. .

Nick Mwendwa alikuwa amezoea ufadhili wa Serikali na kila ilipokwama, alikuwa akiwalipa wanablogu ili kuongeza alama za reli na Dkt. Amina Mohammed angetekeleza mara moja.

Alilisha tabia yake na kumgeuza kuwa dikteta mdogo wa fashisti.

Je, anawezaje kuaminiwa kushughulikia mazungumzo ya FIFA ikiwa ataendelea kufanya makosa ya uamuzi kama vile kutaja majina ya wanachama wa CC?

Labda, kwa vile mawakili wa Mwendwa wa “kuchokonoa” walijaribu kupamba Mahakamani, mchezo wetu wa soka tayari umepikwa.

Makala haya yanapatikana pia katika lugha zifuatazo:

Related Articles

Kuondoka maoni